• Topic Author
  • *

tonnctk054

• *
    • 1
    • 0
    • ชอบ Civic มาตั้งแต่เด็กๆ จนมี fc เป็นของตัวเอง
  • Publish
  • อยากขอคำแนะนำ อยากเปลี่ยนโช้คเปลี่ยนแม็กเปลี่ยนยาง

ผมใช้civic 1.5 rs  ผมรู้สึกว่าช่วงล่างไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ เวลาผมขับเข้าโค้ง ผมรู้สึกว่ารถเอียงมากๆครับ เอียงจนรู้สึกว่ามันอาจจะพลิก

ผมขับดอยขุนตานค่อยข้างบ่อยครับ เส้น ลำปาง-เชียงใหม่ ผมขับใช้ความเร็วประมาน 100-150 km/h เวลาเข้าโค้งไวๆ ผมถึงกับต้องเบรคเลยครับ รถมันเอียงฮวบเลย

จึงอยากสอบถามครับ

1. โช้ค แม็ก ยาง สเปคที่โรงงานให้มา ถือว่ามีสมรรถนะเพียงพอต่อการใช้งานจริงหรือไม่ครับ?  ถ้าพอ อย่างไร?  ไม่เพียงพอ ตรงไหน?

2. ผมต้องเปลี่ยนโช้คแบบไหน? แม็กขอบเท่าไหร่หน้าเท่าไหร่? ยางต้องใช้แบบไหน เบอร์อะไร?

ปล. ที่เล็งไว้ในใจ คือ โช้คแต่งแข็งโหลดต่ำ แม็ก19นิ้ว แค่นี้ครับ ถ้าผมคิดผิดขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ
    *
  • Publish
  • ถ้าตั้งใจจะเปลี่ยนล้ออยู่แล้ว เปลี่ยนล้อก่อนครับ เอาขนาดที่ชอบเลย 18-20นิ้ว หน้ายางสัก 225-245 ซีรี่ 45-40
    แล้วลองขับดูก่อน ถ้าไม่ชอบรู้สึกไม่เกาะหรือยวบไป ค่อยไปหาโช้คดีๆเปลี่ยน
    ของผม 1.8EL เอาไปใส่ขอบ18 ยาง 225/45/18 ทีแรกว่าจะจัด H-drive ต่อสักชุด แต่พอลองขับดู อาการยวบๆโยนๆมันลดไป
    เยอะมาก เลยตัดสินใจยังไม่เปลี่ยนโช้คละ เพราะรถไม่ได้แรงมากมาย เอาแค่ขับสบายๆ มั่นใจในการควบคุมก้อพอ
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่เจ้าของรถแต่ละท่านนะครับ แต่ละคนชอบและมีสไตล์การขับขี่ไม่เหมือนกัน ลองดูครับ
    ขอให้มีความสุขกับเจ้า new civic คันโปรดนะครับ
    *
  • Publish
  • Re: อยากขอคำแนะนำ อยากเปลี่ยนโช้คเปลี่ยนแม็กเปลี่ยนยาง
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 02:03:54 PM »
    ขอตอบตามที่ทำช่วงล่างรถอีกคันละกันนะครับ

1. โช้ค แม็ก ยาง สเปคที่โรงงานให้มา ถือว่ามีสมรรถนะเพียงพอต่อการใช้งานจริงหรือไม่ครับ?  ถ้าพอ อย่างไร?  ไม่เพียงพอ ตรงไหน?

โช็ค RS ทำมาแข็งระดับหนึ่งรองรับกับความแรงของเครื่อง Turbo แต่ก็ไม่หนึบเท่า ของแต่งเมื่อใช้ความเร็วและต้องการสาดโค้งแรงๆครับ

2. ผมต้องเปลี่ยนโช้คแบบไหน? แม็กขอบเท่าไหร่หน้าเท่าไหร่? ยางต้องใช้แบบไหน เบอร์อะไร?

ถ้าจะเปลี่ยนก็แนะนำสตรัทไปเลยครับ ผมใส่ H-Drive กับอีกคันก็ OK มากๆครับ ส่วนล้อก็ 18" หน้า 8 - 8.5 กำลังดีครับ 19 มันจะดูหนักไปหน่อย

สิ่งหนึ่งที่เราจะมองข้ามคือเบรค Civic FC ทำเบรคมาดีครับ แต่ถ้าจะจบก็หาเบรคดีๆ สักชุด หล่อๆ คาลิเปอร์ 4 port ก็เหลือเฟือมากๆ มันดีกว่าเบรคเดิมๆ ติดรถแน่นอนครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 

Facebook Comments