• Topic Author
  • *
  • Publish
  • ตอนนี้ civic 1.8 EL จะต้อง เปลี่ยนอะไรถึงจะขับ นุ่มสันสะเทือน น้อยลง เหมือนพวก camry อะครับ

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ
    *
  • Publish
  • Re: จะแต่งcivic fc ยังไง ให้ขับนุ่ม เหมือน camry อะครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 12:29:36 PM »
    ก่อนหน้านี้ผมได้ขับ Nissan Teana ของแฟน .. ขับแล้วรู้สึกว่านุ่มมาก   (แอบติดใจ)
    แต่รถผม ผมเลือก Civic ตามรูปโฉมและงบทีมี .. เมือแรกที่ขับ civic แล้วรู้สึกแข็งๆ

ก็เลยพยายามสังเกตว่ามันต่างที่ตรงไหน .. ที่แรกก็นึกว่ามันแข็งที่ช่วงล่าง
    แต่พอสังเกตดีๆ กลับพบว่า ที่ Nissan Teana ขับนุ่มนั้น  ส่วนหลักมาจากพวงมาลัยที่เบา
    ส่วนการสั่นสะเทือนช่วงล่าง แม้ว่ารถรุ่นใหญ่ระบบโช๊คจะดีกว่า แต่เอาเข้าจริงก็ต่างกันไม่มากครับ
  • Publish
  • Re: จะแต่งcivic fc ยังไง ให้ขับนุ่ม เหมือน camry อะครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2016, 08:53:06 PM »
    เปลี่ยนสปริงคับหาค่าความแข็งของสปริงให้มันน้อยลงกว่าของเดิมคับดูยี่ห้อให้มันมีมาตราฐานหน่อยนะคับ....ส่วนเรื่องโช็คผมว่าช่วงยุบของ camry กับ civic ช่วงยุบของโช็คไม่เท่ากันดังนั้นจึงทำให้ความนุ่มนวลต่างกันด้วยยิ่งระยะยุบมากยิ่งเก็บรายละเอียดถนนได้ดีกว่าครับ....แต่ความคิดเห็นผมก็ว่า 1.8 EL ก็นุ่มพอแล้วนะครับกำลังดีเลยผมว่าบางทีมันก็นิ่มไปนะครับในโค้งอ่าพอแล้วล่ะครับแค่นี้ดีกว่าไม่หมดประกันด้วยอย่าไปเปลี่ยนเลยครับเดิมๆก็ขับสบายล่ะครับ :dance:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 

Facebook Comments