• Topic Author
  • *
  • Publish

• ตามหัวกระทู้เลยจ้ะ เพิ่งถอยมาเดือนหน่อยๆ ยังไม่ทันจ่ายค่างวด งวดที่2เลย ลูกชายขึ้นรถสไลด์กลับบ้านซะแล่วววว ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้าง :

คือเมื่อวานกลางวันขับทำความเร็วได้ปกติ ระยะทางที่ขับก็ไกลพอสมควร แต่พอเปิดกระจกรับบัตรจอดรถได้กลิ่นเหม็นไหม้แรงมากกกก
    มองหน้าปัดค่าทุกอย่างบอกปกติ ก็นึกว่าแถวนั้นมีเผาขยะพวกพลาสติกก็ยังไม่ได้เอะใจ
    พอจอดรถแล้วก็รับโทรศัพท์สักครู่ ลงมากลิ่นก็มีจางๆ ก็แค่รู้สึกแปลกที่ไม่เห็นมีเผาขยะแถวนั้น ก้มมองดูรถก็ปกติทุกอย่าง
     เลยรีบไปธุระ กลับมาก็ขับออกจากลานจอดได้ปกติไม่มีอะไร

พอตอนเย็นขับออกไปข้างนอกอีกครั้ง มาคราวนี้เวลาเหยียบคันเร่งตอนออกตัว มีเสียงดังวื้ดดดดดดดดด  ขึ้นมาผิดปกติ ตอนนั้นรถทำความเร็วไม่ได้เพราะรถติด
    และรู้สึกว่าต้องกดคันเร่งแรงกว่าปกติเพื่อให้รถมีแรงเคลื่อนไปข้างหน้า เลยประคองไปเรื่อยๆจนถึงที่เพราะระยะทางไม่ไกลมาก

พอถึงที่หมาย จอดรถลงมาดูก็ได้กลิ่นเหม็นเหมือนพลาสติกไหม้ ทีนี้พอเข้าเกียร์ถอยหลังรถก็ขยับอืดมาก
     ต้องเร่งเครื่องเหมือนรถติดหล่มเลยจ้าาา ทั้งที่เป็นการถอยเข้าซองที่จอดรถธรรมดา =*=....

เปิดฝากระโปรงดู ได้ยินเสียงเครื่องแปลกๆ และมีกลิ่นเหม็นไหม้ ตามล้อหลังก็มีกลิ่น เลยอนุมานเอาว่า ชิ..เป๋งละ เบรคล็อกหรอ เกียร์พัง หรืออะไรววะคะเนี่ยยยย!!!
    พอลองจอดรถนิ่งๆแล้วเบิ้ลเครื่อง เสียงวื้ดดด ที่ว่าก็ยังไม่หายไป สุดท้ายเลยโทรตาม Honda เอารถสไลด์มายกไปศูนย์กลางดึกเกือบเที่ยงคืนเลยค่าาา   

คุณช่างที่ขับรถสไลด์มารับลูกชายบอกว่า สันนิษฐานว่าเบรคน่าจะล็อก แต่ส่วนตัว ตัวเองคิดว่าน่าจะมีปัญหาอื่นอีกมั๊ย ก็เอวังเมื่อคืนเลยgrab taxi กลับบ้านกันไป TT^TT

ตอนนี้กำลังรอทางศูนย์โทรมาแจ้งผลการชันสูตร เอ้ยการเช็ค .... รู้สึกตะเตือนใจ น้ำตาจะไหล ใครเคยเจอบ้างมั๊ยคะ ... ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

*
  • Publish
  • ผมใช้ 1.8 ครับ  ไม่เคยเจอปัญหานี้ เข้ามาติดตาม
    สู้ๆครับ
  • *
  • Publish
  • ขอบคุณที่เข้ามาตอบและให้กำลังใจค่ะ  :boy012:

เบื้องต้นทางศูนย์แจ้งมาว่ากลิ่นเหม็นไหม้มาจากน้ำมันเกียร์รั่ว >> หยดลงท่อไอเสีย เลยมีกลิ่นไหม้ค่ะ

ทีนี้ที่รถขยับถอยหลังไม่ได้เพราะเมื่อน้ำมันเกียร์ลดระดับลงจนถึงเซ็นเซอร์>>เซ็นเซอร์ส่งสัญญาณไปเตือนที่กล่องควบคุม >>
    กล่องควบคุมเลยสั่งให้รถลดการทำงานเพื่อป้องกันการเสียหาย>>สรุปว่าน้ำมันเกียร์ที่หยดออกมา ยังไม่ลดจนถึงระดับที่ทำให้เครื่องยนต์เสียหาย

ช่างไม่พูดถึงเรื่องเบรคล็อคเลย บอกว่าไม่เกี่ยวกัน

ส่วนจุดที่เกิดรอยรั่ว คือพวกยางซีล โอริง ... นี่ก็เลยถามช่างว่า รถเพิ่งซื้อ ทำไมถึงรั่ว ช่างก็ตอบว่าน่าจะเป็นการ defect จากโรงงาน =______="
    ตอนนี้คือทางศูนย์รายงานไปที่โรงงานเพื่อขอแนวทางการแก้ไข ซึ่งต้องรอคำตอบประมาณวันจันทร์ และใช้เวลาซ่อมอีกประมาณ 2 วัน

ซึ่งก็ไม่รู้ว่าวันจันทร์จะได้รับคำตอบมั๊ย และจะได้รับรถที่ซ่อมแล้วคืนวันไหน และกลับมาจะใช้งานดีเหมือนเดิมรึเปล่า
    ถ้าใครมีคำแนะนำอื่นๆ รบกวนด้วยนะคะ ก่อนที่ศูนย์จะคืนรถให้ เราจะได้ให้เค้าเช็คให้ครบ ตอบคำถามให้หายคาใจ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

*
  • Publish
  • Civic ตัวนี้ปัญหามาเป็นระยะจริงๆ ของผม RS เหมือนกัน  6 เดือนแล้วมีเสียงดังที่เสา A ตั้งแต่เดือนแรก ดังข้างขวาเท่านั้น เข้าศุนย์ 2 ครั้งก็ยังไม่หาย เลยเอากระดาษอุด ไว้หาย จนกระดาษมันหลุดหาย แล้วเสียงก็ไม่มีแล้ว สงสัยมันมีชีวิต ซ่อมแซมตัวเองได้ - -*

ขอให้หายไวๆครับ จริงๆ Case นี้ถือว่าอันตรายนะครับ ลองร้องเรียนไป สนง ใหญ่ดู จะรับผิดชอบได้ยังไบ้าง ถ้าเป็น ตปท ป่านนี้ Honda Th เจ็งไปละ คงฟ้องโดนกระจาย ส่วนที่นี้ ชมพูทวีป
    ทำใจครับ ขอให้เจอทางออกที่ดีครับ
  • *
  • Publish
  • ขอบคุณที่เข้ามาช่วยแชร์นะค๊า นี่จิตตกไปหลายเพลา ตอนนี้ได้แต่ทำใจค่ะ บางทีก็คิดว่ามันคงถึงคราวซวยจริงๆ เพราะรถพัง+โทรศัพท์ตกจอแตกข้างรถนั่นแหละพร้อมๆกันเลย 5555+

:boy007:            :boy007:                    :boy007:                         :boy007:

เมื่อวานคุยเพิ่มเติมกับเซลที่ดูแลอยู่  น้องเค้าบอกว่า หลังจากที่ทางโรงงานมีข้อสรุปออกมาจันทร์นี้ ทางโรงงานเค้าก็จะส่งช่างเทคนิคโดยตรงมาดูแลเคสนี้ด้วยค่ะ

ส่วนตัวคิดว่าทางฮอนด้าคงต้องเต้นพอควร ตัวเราเองก็สงสัยว่าถ้ามีความผิดปกติจนเซนเซอร์ส่งสัญญาณไปที่กล่องควบคุมให้ลดการทำงานของเครื่องยนต์
    (ซึ่งเราเข้าใจแบบนี้ตามที่ช่างอธิบายนะคะ) แต่ทำไมไม่มีการขึ้นไฟเตือนหน้าจอใดๆเลย =______=a....  งงมาก รถล้านกว่าบาทแต่ไม่มีไฟโชว์ .... หรือเป็นแค่คันของเราหว่า ....

เราคงจะ Complain เรื่องคุณภาพสินค้าไปทางฮอนด้าใหญ่แน่นอนแหละค่ะ แต่ขอให้ทางศูนย์และโรงงานได้ทำงานและดูผลการแก้ไขก่อน
    เพราะจะไปตปท.อาทิตย์นึงเลยถือโอกาสให้เวลาเค้าทำงานกันเงียบๆ แหะๆ :eie:
     แต่ถ้ากลับมาไม่คืบหน้า หรือได้รับการแก้ไขที่ไม่น่าพอใจ ก็คงต้องว่ากันไปตามเรื่องเลยค่ะ

แล้วจะมาอัพเดตเป็นระยะนะคะ ขอบพระคุณมากที่เข้ามาอ่าน&แลกเปลี่ยนความเห็นจ้า 

• Publish
  • ตัวเราเองก็สงสัยว่าถ้ามีความผิดปกติจนเซนเซอร์ส่งสัญญาณไปที่กล่องควบคุมให้ลดการทำงานของเครื่องยนต์
    (ซึ่งเราเข้าใจแบบนี้ตามที่ช่างอธิบายนะคะ) แต่ทำไมไม่มีการขึ้นไฟเตือนหน้าจอใดๆเลย =______=a.... งงมาก รถล้านกว่าบาทแต่ไม่มีไฟโชว์ .... หรือเป็นแค่คันของเราหว่า ....

นั่นนะซิครับ
    รถรุ่นนี้
    เมื่อถึงเวลาเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ยังมีบอก
    แต่น้ำมันเกียร์พร่อง ดันไม่บอก

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 

Facebook Comments